Tổ chức chúc thọ, mừng thọ

31-10-2013 00:00 - Theo: nguoicaotuoi.org.vn

Chuyên mục Tư vấn và Hỗ trợ pháp lí Báo NCT nhận được câu hỏi của bà Phạm Thị Phương, 80 tuổi, trú tại phường Bồ Đề, quận Long Biên, TP Hà Nội đề nghị giải đáp.

>> Chính sách đối với người cao tuổi
>> Xác định kinh phí giao để thực hiện chế độ tự chủ
>> Sáu đối tượng được trợ cấp xã hội hàng tháng
>> Hướng dẫn mức chi cho công tác hỗ trợ nạn nhân

Chuyên mục Tư vấn và Hỗ trợ pháp lí Báo NCT nhận được câu hỏi của bà Phạm Thị Phương, 80 tuổi, trú tại phường Bồ Đề, quận Long Biên, TP Hà Nội đề nghị giải đáp một số nội dung về chúc thọ, mừng thọ cho NCT…

Hỏi: Những quy định về chúc thọ, mừng thọ NCT cụ thể như thế nào? Kinh phí tổ chức chúc thọ, mừng thọ cho NCT lấy ở nguồn nào, ai chịu trách nhiệm chi?

Trả lời: Trong Luật NCT quy định rõ về việc mừng thọ, chúc thọ NCT tại Chương II, Mục 5, Điều 21. Cụ thể như sau:

 Người thọ 100 tuổi được Chủ tịch nước Cộng hoà XHCN Việt Nam chúc thọ và tặng quà; Người thọ 90 tuổi được Chủ tịch UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương chúc thọ và tặng quà.

 UBND xã, phường, thị trấn phối hợp với Hội NCT tại địa phương, gia đình của NCT tổ chức mừng thọ NCT ở các tuổi 70, 75, 80, 85, 90, 95 và 100 tuổi trở lên vào một trong các ngày sau đây:  Ngày NCT Việt Nam (6/6); Ngày Quốc tế NCT (1/10); Tết Nguyên đán hoặc sinh nhật của NCT.

Kinh phí thực hiện quy định tại Điều này do ngân sách nhà nước bảo đảm và nguồn đóng góp của xã hội. Tài chính có Thông tư số 21/2011/TT- BTC Quy định quản lí và sử dụng kinh phí mừng thọ NCT. Đối tượng áp dụng: Cơ quan, đơn vị, tổ chức được giao nhiệm vụ thực hiện các chính sách mừng thọ; NCT là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên theo quy định tại Điều 2 Luật NCT.

Về kinh phí thực hiện: Ngân sách địa phương bảo đảm kinh phí chúc thọ, mừng thọ; Từ nguồn vận động, đóng góp, tài trợ của tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước và các nguồn thu hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

Nội dung và mức chi: Mức quà tặng chúc thọ, mừng thọ: Người 100 tuổi được Chủ tịch nước chúc thọ và tặng quà gồm 5 mét vải lụa và 500.000 đồng tiền mặt; người 90 tuổi được Chủ tịch UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chúc thọ và tặng quà gồm hiện vật trị giá trị 100.000 đồng và 300.000 đồng tiền mặt; chủ tịch UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương căn cứ điều kiện phát triển kinh tế – xã hội của địa phương quy định mức quà tặng người 70, 75, 80, 85, 95 tuổi và trên 100 tuổi.

Kinh phí chúc thọ và tặng quà người 90 tuổi và 100 tuổi được bố trí trong dự toán chi thường xuyên hằng năm của Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (cơ quan thường trực của Ban công tác NCT cấp tỉnh). Kinh phí tặng quà người 70, 75, 80, 85, 95 và trên 100 tuổi được bố trí trong dự toán chi thường xuyên hằng năm của UBND xã, phường, thị trấn.

 Nội dung và mức chi tổ chức chúc thọ, mừng thọ: UBND xã, phường, thị trấn có trách nhiệm phối hợp với Hội NCT tại địa phương và gia đình của NCT tổ chức chúc thọ, mừng thọ bảo đảm trang trọng, tiết kiệm, phù hợp với nếp sống văn hoá, phong tục, tập quán của địa phương; bảo đảm kinh phí chi cho in ấn hoặc mua “Giấy mừng thọ”; chi nước uống, hoa quả, bánh kẹo. Mức chi bình quân 10.000 đồng/người tham dự; chi thuê hội trường, phông, bạt, bàn ghế, thiết bị loa đài… (nếu có). Mức chi thực hiện theo hợp đồng, giấy biên nhận hoặc hoá đơn (trong trường hợp thuê dịch vụ).

Hội NCT tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có trách nhiệm lập danh sách người 90 tuổi và 100 tuổi gửi Sở Lao động – Thương binh và Xã hội để lập dự toán bảo đảm đúng đối tượng và định mức quy định; phối hợp với Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tổ chức triển khai thực hiện kế hoạch chúc thọ, mừng thọ theo quy định.

Xem thêm các tin về: Tổ chức chúc thọ, mừng thọ