Người lái xe tham gia giao thông cần có điều kiện gì?

25-01-2013 08:50 - Theo: vovgiaothong.vn

VOVGT - Hỏi: Người lái xe tham gia giao thông cần có điều kiện gì? Khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông cần mang theo những giấy tờ gì.

>> Quy định về tuổi, sức khỏe của người lái xe
>> Quy định mới về xử phạt xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông
>> Xe máy chuyên dùng muốn tham gia giao thông cần những điều kiện gì?
>> Quy định đối với người tham gia giao thông khi Qua phà, qua cầu phao

Trả lời:

Theo Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ ngày 13/11/2008, điều kiện của người lái xe tham gia giao thông được quy định như sau:

Ảnh minh họa
1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật Giao thông đường bộ và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.