Mức hỗ trợ gia đình nuôi dưỡng người khuyết tật

25-01-2013 13:44 - Theo: baodientu.chinhphu.vn

(Chinhphu.vn) - Bố đẻ ông Hoàng Thịnh (TP. Hà Nội) bị nhiễm chất độc hóa học, em trai ông bị tàn tật từ nhỏ do ảnh hưởng di chứng chất độc hóa học. Cả bố và em trai ông Thịnh đều được hưởng trợ cấp hàng tháng. Ông Thịnh muốn hỏi về mức trợ cấp đối với gia đình nuôi dưỡng người khuyết tật.

>> Hỗ trợ chi phí mai táng đối với người cao tuổi
>> Sở LĐTBXH TP Hồ Chí Minh trả lời về chế độ người có công
>> Chế độ trợ cấp phục vụ người có công
>> Nhiều bộ ngành cùng phối hợp XD chính sách trợ cấp XH cho người học

Gia đình ông có được hỗ trợ kinh phí chăm sóc đối với gia đình có người khuyết tật theo quy định tại Nghị định số  28/2012/NĐ-CP  không? Tháng 4/2012 bố ông Thịnh chết, vậy mẹ ông có tiếp tục hưởng chế độ trợ cấp như khi bố ông còn sống không?

Về vấn đề trên, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội TP. Hà Nội trả lời như sau:

Căn cứ điểm a, khoản 2, Điều 44, Chương II của Luật Người khuyết tật quy định về bảo trợ xã hội: "Đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng bao gồm: Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó".

Căn cứ khoản 3, Điều 17 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP ngày 10/4/2012 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Người khuyết tật "Hộ gia đình đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng kinh phí hỗ trợ chăm sóc hệ số một (1,0)".

Như vậy, nếu em trai ông Thịnh thuộc diện người khuyết tật đặc biệt nặng, gia đình ông đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc, được hỗ trợ kinh phí hàng tháng hệ số 1,0 tương đương mức chuẩn trợ cấp xã hội của TP. Hà Nội hiện tại là 350.000đ/tháng; 

Hồ sơ đề nghị hỗ  trợ kinh phí chăm sóc đối với gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng, quy định tại Điều 20 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP ngày 10/4/2012 của Chính phủ, gồm:

- Tờ khai thông tin hộ gia đình theo mẫu quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội;

- Bản sao Giấy xác nhận khuyết tật;

 - Bản sao Sổ hộ khẩu;

 - Tờ khai thông tin của người khuyết tật theo mẫu quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đối với trường hợp người khuyết tật chưa được hưởng trợ cấp xã hội hoặc bản sao Quyết định hưởng trợ cấp xã hội của người khuyết tật đối với trường hợp người khuyết tật đang hưởng trợ cấp xã hội.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơnSở Lao động - Thương binh và Xã hội TP. Hà Nội  đã có thông tin trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức, công dân