Người gây tai nạn phải bồi thường thiệt hại

16-04-2013 07:06 - Theo: danviet.vn

Tôi cho bạn tôi mượn xe máy, bạn tôi va quệt với một xe khác và làm người trên xe bị thương nặng. Người này đã yêu cầu cả tôi và bạn tôi phải bồi thường. Xin hỏi luật sư việc này có đúng không.

>> "Đẩy" khó khăn cho người bị thiệt hại
>> Mua phải xe ăn cắp, chịu trách nhiệm gì?
>> Ai phải bồi thường cho nạn nhân vụ Phương 'khói lửa'
>> Rũ bỏ trách nhiệm đền bù xe bị mất

Bạn Trần Tiến Nam (Hải Hậu, Nam Định) hỏi.

Luật sư Nguyễn Hồng Bách trả lời:

Theo quy định tại Điều 623 Bộ luật Dân sự, xe máy là nguồn nguy hiểm cao độ. Khoản 2 và 3 Điều này quy định: Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì những người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thoả thuận khác; Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp: Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại; Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Căn cứ vào các quy định trên, nếu bạn và người mượn xe không có thỏa thuận khác về trách nhiệm bồi thường thiệt hại, thì người mượn xe sẽ phải bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp vụ tai nạn và thiệt hại xảy ra là hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại, hoặc do trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết.