Chung sống như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

09-10-2013 06:12 - Theo: baoangiang.com.vn

Hỏi: Con gái tôi chung sống với chồng có 2 con nhưng chưa đăng ký kết hôn, hiện nay chồng có quan hệ với người phụ nữ khác, làm sao để con gái tôi được pháp luật bảo vệ.

>> "Ăn vụng" kiểu nào mới bị phạt?
>> Phạt ngoại tình: Bắt tại trận còn chưa ăn thua
>> Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật
>> Vợ mãi không đẻ, chồng 'ra ngoài' có luôn...

                                                  Mai Thị Hay

                  (Ấp Đông Bình Trạch, xã Vĩnh Thành, Châu Thành)

Trả lời:

Theo Luật Hôn nhân và Gia đình, nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng phải có nghĩa vụ đăng ký kết hôn, kể từ sau ngày 1-1-2001 trở đi, nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Theo đó, trường hợp của con gái bà chưa được pháp luật công nhận là vợ chồng (mặc dù họ đã chung sống với nhau có 2 con).

Để được pháp luật bảo vệ, vợ chồng phải đến UBND cấp xã nơi cư trú đăng ký kết hôn, sau khi đăng ký kết hôn được pháp luật công nhận là quan hệ vợ chồng thì con gái bà có quyền lên tiếng yêu cầu người chồng chấm dứt việc quan hệ chung sống như vợ chồng với người khác. Trường hợp người chồng không chấm dứt quan hệ này có thể bị xử phạt hành chính theo Nghị định 87/2001/NĐ-CP ngày 21-11-2001 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng (theo Điều 147, Bộ luật Hình sự).

                                                Luật gia Phan Ngọc Minh

                                   (Giám đốc Trung tâm TGPLNN An Giang)