Hợp đồng thử việc có được đóng bảo hiểm xã hội?

04-02-2013 14:56 - Theo: baodientu.chinhphu.vn

(Chinhphu.vn) - Theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam, hợp đồng thử việc 2 tháng của người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và không tính vào thời gian để xét nâng bậc lương.

>> Mỗi năm có trên 600.000 người được hưởng bảo hiểm xã hội
>> Thủ tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện
>> Có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?
>> Trường hợp ngày nghỉ ốm trùng với ngày nghỉ hàng tuần

Theo phản ánh của ông Phạm Tấn Sơn (tỉnh Quảng Ngãi), Ngân hàng Chính sách xã hội tỉnh Quảng Ngãi thực hiện trả lương cho người lao động theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ. Năm 2009, Ngân hàng áp dụng thời gian thử việc đối với nhân viên mới là 2 tháng, hưởng 70% tiền lương theo ngạch bậc, chức vụ công tác.

Khi làm thủ tục đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động, Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Ngãi không tính đóng bảo hiểm thời gian thử việc và thời gian này cũng không được tính để nâng bậc lương.

Ông Sơn muốn được biết việc tính đóng bảo hiểm xã hội và tính thời gian nâng bậc lương như trên có đúng quy định không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29/6/2006, Khoản 5 Điều 21 Nghị định số 116/2003/NĐ-CP ngày 10/10/2003 của Chính phủ về việc "Tuyển dụng, sử dụng và quản lý cán bộ, công chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước" thì hợp đồng thử việc 2 tháng của người lao động tại Ngân hàng Chính sách xã hội tỉnh Quảng Ngãi không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và không tính vào thời gian để xét nâng bậc lương.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã có thông tin trả lời công dân.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức, công dân