Chế độ, chính sách đối với chủ nhiệm HTX thời bao cấp chưa được hưởng chế độ

18-02-2014 07:00 - Theo: baophuyen.com.vn

Thông tin về Quyết định số 250/QĐ-TTg ngày 29/1/2013. Đề nghị cho biết rõ hơn về chế độ, chính sách BHXH do quỹ BHXH đảm bảo đối với người đang tham gia hoặc bảo lưu thời gian đóng BHXH và những trường hợp thuộc diện được hưởng chế độ nhưng đã từ trần.

>> Chế độ BHYT và mai táng phí đối với quân nhân xuất ngũ
>> Chính sách đối với TNXP
>> Quy trình giải quyết hưởng chế độ BHXH mới
>> Chưa đủ tuổi có được hưởng chế độ hưu trí?

Vấn đề này được BHXH tỉnh Phú Yên trả lời như sau:

Thực hiện Quyết định số 250/QĐ-TTg ngày 29/1/2013 của Thủ tướng Chính phủ (sau đây viết tắt là Quyết định số 250/QĐ-TTg), sau khi xin ý kiến của các bộ: Nội vụ, LĐ-TB-XH, Tài chính, ngày 14/11/2013, BHXH Việt Nam đã có Văn bản số 4533/BHXH-CSXH hướng dẫn một số nội dung thuộc trách nhiệm được giao tại khoản 5, Điều 3 Quyết định số 250/QĐ-TTg như sau:

1. Phạm vi và đối tượng áp dụng

Người có thời gian làm chủ nhiệm HTX nông nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp có quy mô toàn xã (sau đây gọi tắt là chủ nhiệm HTX) từ ngày 1/7/1997 trở về trước, sau khi thôi làm chủ nhiệm HTX có thời gian làm ít nhất một trong các công việc quy định tại Điều 1 Quyết định số 250/QĐ-TTg đã từ trần hoặc chưa được giải quyết chế độ, chính sách BHXH đối với thời gian làm chủ nhiệm HTX.

2. Về chế độ, chính sách BHXH do quỹ BHXH đảm bảo

2.1. Đối với người từ trần

a) Trường hợp chết trước ngày Quyết định số 250/QĐ-TTg có hiệu lực (29/1/2013), có thời gian làm ít nhất một trong các công việc quy định tại Điều 1 Quyết định số 250/QĐ-TTg nhưng chưa đóng BHXH thì thân nhân hoặc người cúng giỗ (trong trường hợp không còn thân nhân) được hưởng trợ cấp mai táng bằng 10 tháng lương tối thiểu chung tại thời điểm tháng 1/2013 (1.050.000 đồng).

b) Trường hợp chết từ ngày Quyết định số 250/QĐ-TTg có hiệu lực, có thời gian làm việc đóng BHXH bắt buộc nhưng chưa giải quyết chế độ tử tuất thì được giải quyết chế độ tử tuất theo quy định tại thời điểm chết (thời gian làm chủ nhiệm HTX không được cộng nối với thời gian đóng BHXH bắt buộc);

c) Trường hợp chết từ ngày Quyết định số 250/QĐ-TTg có hiệu lực, có thời gian làm việc đóng BHXH bắt buộc, được giải quyết chế độ tử tuất theo quy định tại thời điểm chết (thời gian giữ chức danh chuyên trách ở cấp xã trong thời gian thực hiện thí điểm được cộng nối với thời gian đóng BHXH bắt buộc để tính hưởng chế độ BHXH).

2.2 Đối với người tham gia BHXH hoặc bảo lưu thời gian đóng BHXH

Đối tượng tại Điểm 1 nêu trên, sau khi thôi làm Chủ nhiệm HTX mà trực tiếp làm ít nhất một trong các công việc quy định tại Điều 1 Quyết định số 250/QĐ-TTg, hiện đang tham gia BHXH (kể cả tham gia BHXH tự nguyện) hoặc bảo lưu thời gian tham gia BHXH, nếu có thời gian sau khi thôi làm chủ nhiệm HTX thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc mà chưa đóng BHXH theo quy định thì phải truy nộp. Thời gian làm chủ nhiệm HTX từ ngày 1/7/1997 trở về trước không phải truy nộp và thời gian này được tính cộng nối với thời gian đã đóng BHXH để tính hưởng chế độ BHXH theo quy định hiện hành của pháp luật kể từ ngày 29/1/2013 (ngày Quyết định số 250/QĐ-TTg có hiệu lực). Việc xác định thời gian công tác được hưởng BHXH đối với chủ nhiệm HTX thực hiện theo quy định hiện hành về tính thời gian hưởng BHXH như đối với người giữ chức vụ, chức danh ở xã, phường, thị trấn trước ngày 1/1/1998.

2.3. Trường hợp đã nghỉ việc trước ngày 29/1/2013, đã được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần hoặc đang hưởng trợ cấp (hoặc lương hưu) hàng tháng thì không thực hiện chế độ, chính sách theo quy định tại Điểm 2.1 và 2.2 nêu trên.

(BHXH Phú Yên)

Mã bảo mật