Cấp giấy chứng nhận đất thừa kế

25-04-2013 04:05 - Theo: phapluattp.vn

Cha tôi mất, có để lại một miếng đất nhưng không lập di chúc.

>> Đất được tặng, cho hợp pháp không có quyền đòi lại
>> Chế độ sinh con thứ ba
>> Thẩm tra giấy chứng nhận cấp trái quy định
>> Điều kiện lập di chúc

Nay mẹ tôi và các chị tôi đồng ý cho tôi đứng tên miếng đất thì tôi phải làm thủ tục gì?

TRẦN ĐĂNG

Luật sư NGUYỄN ĐÌNH HÙNG trả lời: Theo khoản 1 a Điều 676 Bộ luật Dân sự, khi cha bạn mất không để lại di chúc thì 1/2 diện tích đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của ông thuộc về mẹ bạn, bạn và các chị em của bạn (kể cả ông, bà nội của bạn nếu họ còn sống).

Để thực hiện việc tặng cho đất cho bạn, mẹ bạn và những người thừa kế theo pháp luật của cha bạn phải đi làm thủ tục khai nhận di sản, tặng cho bạn phần đất mà họ được quyền thừa kế, sử dụng. Sau khi hoàn thành nghĩa vụ thuế, bạn có thể liên hệ với UBND cấp huyện nơi có đất để làm thủ tục cấp giấy đỏ. Xin lưu ý, thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng, cha mẹ đẻ với con đẻ, anh chị em ruột với nhau được miễn thuế thu nhập cá nhân; nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa vợ với chồng, cha mẹ đẻ với con đẻ, anh chị em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở lần đầu không phải nộp lệ phí trước bạ.

TP ghi