Hồ sơ hưởng chế độ nghỉ việc chăm sóc con ốm

19-07-2013 10:02 - Theo: baodientu.chinhphu.vn

  Ông Phạm Minh Sang (TP. Hồ Chí Minh) có con bị bệnh phải điều trị tại Bệnh viện Nhi đồng 2 (TP. Hồ Chí Minh). Khi ra viện, Bệnh viện cấp Giấy ra viện, nhưng làm thủ tục thanh quyết toán chế độ ốm đau thì cơ quan BHXH yêu cầu phải có Giấy chứng nhận nghỉ việc C65-HD.

>> Chế độ thai sản sau khi chuyển sang công ty khác
>> Việc chốt sổ BHXH khi chuyển công tác
>> Tham gia BHXH tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản?
>> Nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản 6 tháng?

Ông Sang hỏi, cơ quan BHXH yêu cầu như vậy có đúng quy định không?

Về vấn đề này, ông Nguyễn Hùng Cường, Phó Trưởng ban Ban Thực hiện chính sách BHXH, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Giấy ra viện là một trong những căn cứ để giải quyết chế độ ốm đau


Điều 112 Luật BHXH quy định về hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với trường hợp con ốm là: Sổ BHXH; Giấy xác nhận của người sử dụng lao động về thời gian nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau, kèm theo giấy khám bệnh của con; Danh sách người nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau do người sử dụng lao động lập.

Tại Khoản 3, Khoản 4, Điều 8, Mục 1 Quy định về hồ sơ, quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH ban hành kèm theo Quyết định số 777/QĐ-BHXH ngày 17/5/2010 của BHXH Việt Nam, quy định hồ sơ giải quyết hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động chăm sóc con ốm gồm: Sổ BHXH; Giấy ra viện (bản chính hoặc bản sao) hoặc Sổ y bạ của con (bản chính hoặc bản sao); Giấy xác nhận nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau của người sử dụng lao động và Danh sách đề nghị hưởng chế độ ốm đau của người sử dụng lao động.

Với quy định trên, trường hợp con ốm phải nằm viện thì Giấy ra viện của con là một trong thành phần hồ sơ để làm căn cứ giải quyết chế độ ốm đau theo quy định (không có quy định sử dụng Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH theo mẫu C65-HD). Việc cơ quan BHXH yêu cầu phải có Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH trong trường hợp người con ốm đau phải nằm viện là không đúng với quy định hiện hành.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn BHXH Việt Nam đã có thông tin trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân